Câu hỏi:
Cho e hỏi thủ tục chuyển đổi từ đất ao sang đất ở.

Em có mua lại 200m2 đất ao và chỉ có hợp đồng viết tay giữa 2 gia đình. Vậy em muốn làm thủ tục chuyển đổi từ đất ao sang đất ở thì cần những thủ tục gì, hồ sơ nộp ở đâu? Và phí chuyển đổi từ đất ao sang đất ở của 200m2 là bao nhiêu ạ?

Trả lời có tính chất tham khảo
  • Hợp đồng chuyển nhượng đất đai viết tay (không được công chứng, chứng thực) là không đúng quy định của pháp luật đất đai.

    Trường hợp chuyển mục đích đất nông nghiệp (đất nuôi trồng thủy sản) sang đất phi nông nghiệp (đất ở) thuộc trường hợp phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai năm 2013. Thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân là UBND cấp huyện theo quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật Đất đai năm 2013. Ngày 07/9/2020, UBND tỉnh có Quyết định số 2620/QĐ-UBND về việc công bố danh mục thủ tục hành chính được chuẩn hóa trong lĩnh vực đất đai thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện trên địa bàn tỉnh. Chi tiết về nơi nộp hồ sơ, trình tự, thủ tục, điều kiện và thực hiện nghĩa vụ tài chính khi chuyển mục đích sử dụng đất đề nghị nghiên cứu các quy định đã nêu hoặc liên hệ với Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của huyện, UBND huyện, thành phố nơi có đất để được hướng dẫn giải quyết./.

    13/05/2021  |  Cập nhật nội dung Cổng TTĐT đã phản hồi
Câu hỏi mới nhất
Câu hỏi xem nhiều